Yadda za a san ko ruwan bazara yana da lafiya
Maɓuɓɓugan ruwa sune tushen halitta inda ruwan ƙasa ke gudana har zuwa saman. Tun da ruwan yana tafiya ta cikin ƙasa da dutse, sau da yawa ana tace shi a hanya, yana sa ya zama lafiya don sha. Duk da haka, har yanzu yana da mahimmanci a bincika cewa an kiyaye ruwan bazara daga duk abin da zai iya gurbata shi a saman.
Don sanin ko maɓuɓɓugar ruwa na da aminci, fara da gano ainihin tushen ruwan, inda yake fitowa daga ƙasa. Da zarar ka gano wannan tushen, tambayi kanka wasu muhimman tambayoyi. Na farko, shin wannan shine tushen gaskiya, ko kuwa akwai rafi ko wani ruwan saman da ke shiga ƙarƙashin ƙasa sama da maɓuɓɓugar ruwa? Idan haka ne, abin da ake ganin kamar maɓuɓɓugar ruwa na iya zama ruwan saman da ke gudana daga ƙarƙashin ƙasa kaɗan. A wannan yanayin zai yiwu ya zama gurɓata, ko kuma yana iya gudana kawai a lokacin damina.
Na gaba, lura idan akwai manyan buɗewa a cikin dutsen sama da bazara. Manyan fasa ko ramuka na iya ba da damar ruwan saman ya shiga cikin bazara cikin sauƙi. Idan ruwan ya bayyana da laka ko gajimare bayan ruwan sama mai yawa, wannan alama ce cewa gurɓatawar ruwa na iya zama matsala. Har ila yau, duba ko'ina don kowane tushen gurɓata kusa ko kusa da bazara.
Na gaba, bincika idan akwai yuwuwar kamuwa da cuta kusa ko sama da tushen bazara. Wannan na iya haɗawa da wuraren kiwo na dabbobi, bandakunan ramuka, tankunan ruwa, amfani da magungunan kashe qwari da takin zamani, ko wasu ayyukan ɗan adam.
A ƙarshe, duba ƙasa a kusa da bazara. Idan ƙasa tana da sako-sako ko yashi a cikin kimanin mita 15 daga maɓuɓɓugar, ruwan saman zai iya gangarowa ta cikin ƙasa kuma yana iya ɗaukar gurɓatattun abubuwa zuwa cikin bazara.